మానసిక ఒత్తిడి, ఉద్రేకతతోనే షుగర్ …

0
329

మనఛానెల్ న్యూస్ – హెల్త్ డెస్క్

ప్రపంచవ్యాప్తంగా షుగర్ వ్యాధి రోగుల సంఖ్య పెరుగుతోంది. డయాబెటిస్ అనేది తీవ్ర అనారోగ్య సమస్య అయింది. ఇది నయం కానీ జబ్బు. అయితే ఈ వ్యాధిని కంట్రోల్  చుట్టూ ఉండే వాతావరణ పరిస్థితులు, జన్యుసంబంధిత కారణాలు మరియు మానసికపరమైన కారణాలు మధుమేహ వ్యాధి కలగటానికి కీలక పాత్ర పోషిస్తాయి.

ఏదోక కారణాన్ని మాత్రమే మధుమేహ వ్యాధిని కలిగించే కారకంగా చెప్పలేము. మధుమేహ వ్యాధి కలగటానికి చాలా కారణాలున్నాయని చెప్పవచ్చు. వీటిలో ఆటోఇమ్యూన్ డిసీజ్ (స్వయం నిరోధిత వ్యాధి) కూడా ఒకటి; ఇది వ్యక్తి యొక్క రోగనిరోధక వ్యవస్థను, ఇన్సులిన్ ఉత్పత్తిని కూడా ప్రభావిత పరుస్తుంది. ఆకలి, అకస్మాత్తుగా బరువు తగ్గటం, అంత్య భాగాల లో తిమ్మిరి, దృష్టిలో సమస్యలు మరియు గాయాలు మానటానికి ఎక్కువ సమయం పట్టడం లేదా ఇతర కారణాలు గాయాలు మధుమేహ స్థాయిలను ప్రభావితపరుస్తాయి.

ఒత్తిడి మరియు ఉద్రేకత
ఒత్తిడి మరియు ఉద్రేకత వలన భావోద్వేగాలను అణచివేసి, శరీరంలో ఇన్సులిన్ స్థాయిలను గణనీయంగా పెంచి, మధుమేహ వ్యాధి కలుగుటకు ముఖ్య కారణమవుతాయి. ఈ రకమైన డిప్రెషన్ కారణాలు మందుల సేకరణకు దూరం చేయటం వలన మధుమేహ స్థాయిలు తీవ్రతరం చేస్తాయి. అంతేకాకుండా, ఒత్తిడి హైపోగ్లైసిమియాను కలిగించవచ్చు. రక్త ప్రసరణ వ్యవస్థలో చక్కెర స్థాయిలు ఎక్కువ కావడాన్ని ‘హైపోగ్లైసిమియా’ అని అంటాము. దీని ఫలితంగా, ఇన్సులిన్ స్థాయిలు ప్రభావితపరచబడి, మధుమేహ వ్యాధి నిర్వహణలో సమస్యలు తలెత్తుతాయి.

కంట్రోల్ చేసునేందుకు కొన్నిచిట్కాలు

ప్రతిరోజు ఉదయం క్రమం తప్పకుండా విత్తనాలు తీసేసిన కాకరకాయ రసాన్ని తాగాలి. ప్రతిరోజు ఒక స్పూన్ మెంతులు ఒక గ్లాస్ నీళ్లలో వేసి రాత్రంతా నానబెట్టాలి. ఉదయం లేవగానే ఆ నీళ్ళు తాగి, నానిన మెంతులు తింటే అది ఇన్సులిన్‌లా పనిచేస్తుందంటారు.

పచ్చి అరటిపండు పైతొక్క తీసి ఒక పాత్రలో వేసి దానిమీద నీళ్ళు పోసి రాత్రంతా వుంచి తెల్లవారిన తర్వాత ఆ నీటిని మూడు భాగాలు చేసి పగలు మూడుసార్లు తాగాలి.

వెల్లుల్లి తినాలి లేదా వెల్లుల్లి కలిగిన మాత్రలు సేవిస్తే షుగర్ వ్యాధి అదుపులో వుంటుంది.

ఒక కప్పు నీళ్ళలో మామిడి ఆకులు 13 నుండి 16 వేసి బాగా మరిగించి, రాత్రంతా చల్లారనిచ్చి ఉదయం వడకట్టి ఆ నీటిని పరగడుపున తాగాలి.